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MUHTASARI WA MKUTANO WA BARAZA LA MADIWANI ULIOFANYIKA 
TAREHE 18/11/2016 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA HALMASHAURI 

YA WILAYA YA BUNDA. 

WAJUMBE WALIOHUDHURIA 

NA. JINA WADHIFA 
1. Mhe. Sabatho M. Mafwimbo Diwani Kata ya Nansimo    - Mwenyekiti 

2. Mhe. Abiud M. Chacha Diwani Kata ya Butimba     - Mjumbe 
3. Mhe. Fedson Rwesunga Diwani Kata ya Nampindi    - Mjumbe 
4. Mhe. Mganga G. Jongora Diwani Kata ya Mugeta       - Mjumbe 

5.  Mhe. Merchant K. Ikungura Diwani Kata ya Salama       - Mjumbe 

6. Mhe. Jofrey H. Rashidi Diwani Kata ya Chitengule   - Mjumbe 

7. Mhe. Sophia B. Makamulo Diwani V/Maalum               - Mjumbe 
8. Mhe. Nyachiro C. Chitema Diwani V/Maalum               - Mjumbe 

9. Mhe. Keremba J. Irobi Diwani Kata ya Nyamang’uta - Mjumbe 

10. Mhe. Mramba S. Nyamkinda Diwani Kata ya Ketare         - Mjumbe 
11. Mhe. Paul N. Kafumu Diwani Kata ya Igundu        - Mjumbe 

12. Mhe. Ruth. W. Mtani Diwani V/Maalum                - Mjumbe 

13. Mhe. Alex P. Msege Diwani Kata ya Kasuguti      - Mjumbe 

14. Mhe. Jogoro A. Biswalo Diwani Kata ya Namhula      - Mjumbe 
15. Mhe. Renatus B. Karoli Diwani Kata ya Kibara          - Mjumbe 

16. Mhe. Majura. E. Majura Diwani Kata ya Iramba         - Mjumbe 

17. Mhe. Misana S. Jigwila Diwani Kata ya Kisorya         - Mjumbe 

18. Mhe. Nyamtondo O. Deus Diwani V/Maalum                 - Mjumbe 
19. Mhe. Mgendi P. Kwaye Diwani Kata ya Nyamiholo     - Mjumbe 
20. Mhe. Nyambura Nyasonge Diwani Kata ya Mihingo         - Mjumbe 

21 Mhe. Maria Nyamoko Diwani V/Maalum                 - Mjumbe 
22. Mhe. Mariam Sindano Diwani V/Maalum                 - Mjumbe 

23. Mhe. Makima H. Josephat Diwani Kata ya Hunyari         - Mjumbe 
24. Mhe. Godliver S. Masamaki Diwani V/ Maalum                - Mjumbe 

25. Mhe. Fyeka S. Sumera Diwani Kata ya Nyamuswa     - Mjumbe 
26. Mhe. Kangi Lugora Mbunge Jimbo la Mwibara     - Mjumbe  
27. Mhe. Boniphace Getere Mbunge Jimbo la Bunda        - Mjumbe 

28 Mhe. Berynice J. Bitta Diwani V/Maalum                 - Mjumbe 

 

WAJUMBE WASIOHUDHURIA.  

NA. JINA WADHIFA 

1. Mhe. Isack M. Kabugu Diwani Kata ya Neruma    - Mwenyekiti wa 
Halmashauri - kwa taarifa 

 

WAKUU WA IDARA/VITENGO WALIOHUDHURIA 

NA. JINA KAMILI WADHIFA 
1. Ndg. Dinah L.T.K Rweyemamu Kny: Mkurugenzi Mtendaji (W) - Katibu 

2. Ndg. Tumaini Magesa Afisa Utawala Bora (W) 
3. Ndg. Kelvin Mkirya Kaimu Afisa Rasilimali Watu (W) 

4. Dkt. C.B. Rugakingira Kaimu Mganga Mkuu (W) 
5. Ndg. Masamba C.F Mkaguzi wa Ndani (W) 
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6. Ndg. Makuke A.L Kaimu Afisa Tarafa Kenkombyo 
7. Ndg. Blasius O. Ogola Kaimu Afisa Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika (W) 
8. Ndg. Daud P. Mongo Kaimu Afisa Mazingira na Udhibiti wa Taka 

Ngumu (W) 
9. Ndg. Charles Mushi Afisa Usafirishaji (W) 

10. Ndg. Julieth Ntuku Afisa Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji (W) 
11. Ndg. Andrew B. Maregesi  Kaimu Afisa Nyuki (W) 

12. Ndg. Laurent M. Marashi Kaimu Mhandisi wa Ujenzi (W) 
13. Ndg. Jonas E. Nyeoja Afisa Tarafa Nansimo 
14. Ndg. Samson Manjale Kaimu Afisa Manunuzi (W) 

15. Ndg. Sistaimelda Lubengo Afisa Elimu Msingi (W) 

16. Ndg. Tanu Deule Mhandisi wa Maji na Udhibiti  wa Maji Taka (W) 

17. Ndg. Benedict Lyamuya Mweka Hazina (W) 
18. Ndg. Martin Nkwabi Afisa Elimu Sekondari (W) 

19. Ndg. Arphaxad Miyaye Kny. Katibu Tawala (W) 

 

WAANDISHI WA HABARI WALIOKUWEPO. 

NA JINA KAMILI CHOMBO CHA HABARI 
1. Ndg. Raphael J. Okello   Gazeti la Majira/Mtanzania 

2. Ndg. Ahmed Makongo RFA/Star TV 

3. Ndg. Christopher Maregesi Gazeti la Mwananchi, Redio One Sterio na ITV 

4. Ndg. Teddy Thomas Radio Mazingira FM 
5. Ndg. Joseph Manyonyi Mtanzania 
 

WAGENI WAALIKWA WALIOKUWEPO. 

NA JINA KAMILI WADHIFA 

1. Mhandisi Juma H. Sementa Kamishna Msaidizi wa Madini Kanda ya ziwa 
Victoria 

 

SEKRETARIETI. 

NA. JINA KAMILI WADHIFA 

1. Ndg. Pereus R. Kyaruzi Katibu wa Kamati (W) 

2. Ndg. Pili A. Masaza Katibu wa Kamati Msaidizi 

3. Ndg. Amos J. Kaunya Katibu wa Kamati Msaidizi. 
 
Ajenda za mkutano wa tarehe 18/11/2016. 

1 Kufungua mkutano. 
2 Kuridhia ajenda. 
3 Maswali ya papo kwa papo. 
4 Hoja/Maswali. 
5 Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa mkutano wa Baraza la tarehe 

19/08/2016. 
6 Yatokanayo na mkutano wa Baraza la tarehe 19/08/2016. 
7 Taarifa za Kamati za Kudumu za Halmashauri. 

(i) Taarifa ya Kamati ya Kudhibiti UKIMWI. 
(ii) Taarifa ya Kamati ya Elimu, Afya na Maji. 
(iii) Taarifa ya Kamati ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira. 
(iv) Taarifa ya Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango. 
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8 Taarifa mbalimbali. 
- Matumizi ya magari ya Halmashauri. 

9 Kufunga mkutano. 
 
MUHTASARI NA. HW/BRZ/2016-2017/01/1 KUFUNGUA MKUTANO. 
4.1 Katibu alimkaribisha Mwenyekiti ili afungue mkutano. 
4.2 Mwenyekiti aliwakaribisha wajumbe wote, wageni waalikwa, waandishi wa habari 

pamoja na wataalam waliohudhuria katika mkutano huo. 
4.2.1 Alisema kuwa huu ni mkutano wa Madiwani wa kawaida wa robo ya I mwaka 

 ya 2016/2017. 
4.2.2 Aliwaomba wajumbe wa mkutano huo kuwa wasikivu ili kuweza kujadili hoja 

mbalimbali kwa umakini mkubwa. 
4.2.3 Alifungua mkutano saa 4:11 asubuhi. 
 
MUHTASARI NA. HW/BRZ/2016-2017/01/2 KURIDHIA AJENDA. 
5.1 Ajenda tisa (09) ziliwasilishwa kwenye mkutano. 
5.2 Wajumbe walizipokea ajenda zote tisa (09) kuwa zijadiliwe katika mkutano huo. 
 

MUHTASARI NA. HW/BRZ/2016-2017/01/3 MASWALI YA PAPO KWA 
PAPO. 
6.1 Mwenyekiti aliwakaribisha wajumbe waliojiorodhesha kuuliza maswali ya Papo 

kwa papo ili waulize maswali. 
6.2 Maswali yalihojiwa kama ifuatavyo:- 
6.2.1 Mhe. Abiud M. Chacha Diwani wa Kata ya Butimba aliuliza swali lake kama 

 ifuatavyo:- 

6.2.1.1 Kwa kuwa manesi wa zahanati ya Bulamba wanagombana kituoni na 

 kushindwa kutoa huduma kwa jamii, je Serikali imechukua hatua gani? 

6.2.1.2  Swali hilo lilijibiwa na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W) kuwa uongozi wa 

 Halmashauri ulifika katika zahanati ya Bulamba mnamo tarehe 10/11/2016 

 kwa ajili ya usuluhishi na walikuta kuna kutokuelewana kwa manesi wa 

 zahanati hiyo ambao ni Ndg. Josephine Kazaura na Ndg. Nyamboga Manyani 

 kwa kutuhumiana kuongeana vibaya mtaani na pia kutoheshimiana kazini  na 

 hata wakati mwingine kutoleana maneno ya matusi/yenye lugha za maudhi. 

6.2.1.3 Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) iliwaita watuhumiwa hao na wote 

 walipewa nafasi za kujieleza na kutoa kero zao, aidha ofisi iliwasuruhisha na 

 kuwapa onyo la mdomo na kuwakumbusha kufanya kazi kwa kuzingatia 

 maadili ya utumishi wa Umma. 

6.2.1.4 Wote kwa pamoja walikiri kutorudia makosa hayo mbele ya viongozi 

 wafuatao:- 

 - Dkt. Nelson Malisa – Kaimu Mganga Mkuu (W) 

 - Ndg.  Fadhili Kanyogoto - DHO 

 - Ndg. Elizabeth Boniphace - DRCHCO  

6.2.1.4 Aidha, Mhe. Diwani wa Kata ya Butimba aliueleza mkutano kuwa kutokana 

 na uzembe wa watumishi hao walishasababisha kifo cha mwananchi mmoja 

 na kuna kipindi walishindwa kufika kazini siku tatu (3) mfululizo, hata hivyo 

 ofisi ya Mkurugenzi haikuwachulia hatua zozote. Alieleza pia kuwa 
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 yawezekana watumishi hao wamefanya kazi katika kituo hicho kwa muda 

 mrefu ndiyo maana wamekuwa na viburi na kutowajibika kazini ipasavyo. 

6.2.1.5 Wajumbe walikuwa wakali katika suala hilo ambapo walitaka kujua ofisi ya 

 Mkurugenzi Mtendaji (W) ilichukua hatua gani baada ya watumishi hao 

 kusababisha kifo cha mwananchi kwa sababu ya uzembe na kutowajibika 

 ipasavyo katika utendaji wa kazi. Walitaka watumishi hao wachukuliwe hatua 

 za Kisheria. 

6.2.1.6 Baada ya majadiliano ya kina wajumbe walitoa azimio. 

6.2.1.6.1 AZIMIO. Mkurugenzi Mtendaji (W) awachukulie hatua za kisheria 

 watumishi wa zahanati ya Butimba Ndg. Josephine Kazaura na Ndg. 

 Nyamboga Manyani kwa kushindwa kutoa huduma kwa mwananchi hadi 

 kusababisha kifo kwa uzembe na kutowajibika ipasavyo kazini. 

 

6.2.2 Mhe. Jofrey H. Rashidi Diwani wa Kata ya Chitengule aliuliza maswali matatu 

 (3) kama ifuatavyo:- 

6.2.2.1 (i) Ni hatua gani huchukuliwa kwa Serikali za Vijiji zisizotaka kusoma taarifa 

 ya mapato na matumizi kwa wananchi? 

6.2.2.1.1 Swali hilo lilijibiwa na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W) kuwa Watendaji wa 

 Vijiji wasiosoma taarifa za mapato na matumizi huandikiwa barua za kujieleza 

 kwa kushindwa kusoma taarifa hizo, Watendji hao wakiendelea kutosoma 

 taarifa hizo huandikiwa barua za onyo kali na muda mwingine hufunguliwa 

 hati za mashtaka na pia kupendekeza kufukuzwa kazi. 

6.2.2.1.2 Hoja hiyo ilifungwa. 

 

6.2.2.2 (ii) Tuliahidiwa kupewa mbegu za mihogo aina ya mkombozi lakini hadi leo 

 hii bado hazijaletwa. Je ni hatua gani zitachukuliwa ili kupata mbegu hizo? 

6.2.2.2.1 Swali hilo lilijibiwa na Mkurugenzi Mtendaji (W) kuwa mbegu za mihogo 

 aina ya mkombozi zimeanza kusambazwa leo hii ya tarehe 18/11/2016 katika 

 Kata za Salama, Nyamang’uta na Nyamuswa. Siku ya Jumatatu ya tarehe 

 21/11/2016 mbegu hizo zitasambazwa katika Kata za Namhula, Iramba, 

 Neruma, Igundu na Chitengule. Vijiji vitakavyohusika vitakuwa vimeteuliwa na 

 wataalam wa Kilimo wa Kata husika. Kila Kata itapata mbegu za kutosha ekari 

 tatu (3) sawa na gunia kumi na mbili (12) za mbegu hizo. 

6.2.2.2.2 Hii ilitokana na fedha kidogo zilizopatikana toka katika mfuko wa maafa 

 ambazo ziligawanywa katika Halmashauri mbili yaani Halmashauri ya Wilaya 

 na Mji wa Bunda. Aidha, ucheleweshaji wa usambazaji wa mbegu hizo 

 ulisababishwa na ukosefu wa gari unaoikabili Halmashauri yetu. 

6.2.2.2.3 Hoja hiyo ilifungwa. 

 

6.2.3 (iii) Kwa nini Halmashauri isitenge fedha kwa ajili ya kununua mtambo wa 

 kulima barabara badala ya kutumia wakandarasi. Kwa kufanya hivyo 

 Halmashauri inaweza kurekebisha miundombinu yake kwa gharama nafuu. 
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6.2.3.1 Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W) alijibu swali hilo kwa kusema kuwa ununuzi 

 wa mitambo hiyo unagharimu kiasi kikubwa cha fedha hivyo Halmashauri 

 haitaweza kununua kwa kutumia fedha za makusanyo ya ndani.  

6.2.3.1 Mhe. Sabatho Mafwimbo na Mwenyekiti wa Mkutano huo aliueleza mkutano 

 kuwa fedha zinazoletwa toka wizarani (Road fund) zinakuwa zimeelekezwa 

 katika ujenzi na siyo ununuzi wa mitambo ya kulima barabara. 

6.2.3.2 Mhe. Keremba Irobi alitoa ushauri katika mkutano huo kuwa wataalam wa 

 Idara ya Mipango kwa kushirikiana na Idara ya Ujenzi wanaweza kuandika 

 andiko kwenye Taasisi mbalimbali kwa lengo la kukopeshwa fedha za ununuzi 

 wa mitambo ya kulima barabara. 

6.2.2.3.3 Hoja hiyo ilifungwa. 

 

MUHTASARI NA. HW/BRZ/2016-2017/05/4 HOJA NA MASWALI BINAFSI. 
7.1 Hakukuwa na hoja na maswali binafsi. 
 

MUHTASARI NA. HW/BRZ/2016-2017/06/5 KUSOMA NA KUTHIBITISHA 
MUHTASARI WA MKUTANO YA TAREHE 19/08/2016. 
8.1 Muhtasari huo ulisomwa kwenye mkutano. 
8.2 Wajumbe waliupokea muhtasari huo. 
8.3 Mwenyekiti na Katibu waliweka saini na kuwa kumbukumbu sahihi za mikutano 

ya Halmashauri. 
 
MUHTASARI NA. HW/BRZ/2015-2016/05/6 YATOKANAYO NA MKUTANO 
WA TAREHE 19/08/2016. 
9.1 Utekelezaji wa maazimio uliwasilishwa kwenye mkutano. 

9.2 Wajumbe waliupokea utekelezaji huo na kuujadili. 

 

9.3 MAJADILIANO. 

9.3.1 Kuhusu azimio Na. 1 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/4 Dondoo Na. 
 43.2.2.2.1 maelezo yalitolewa na Mkaguzi wa Ndani (W) kuwa awali ya yote 
 anaomba radhi kwa kuchelewa kufanya kazi kutokana na maagizo mbalimbali 
 yaliyotolewa na Wahe. Madiwani katika vikao mbalimbali vya Halmashauri 
 sababu kubwa za kutokamilisha maagizo hayo ni zifuatazo:- 

 Kudhoofika kiafya kwa kipindi hiki kulikompata kwa wiki nne mfululizo. 
 Kwa kipindi hiki yuko katika zoezi la uhakiki wa madeni ya watumishi kazi 

ambayo inahitajika sana Serikali Kuu na rejea agizo la Waziri Mkuu kwa 
Wakurugenzi wote nchini. 

 Aidha alimwomba Mungu awe na afya njema ili baada ya kukamilisha kazi 
 tajwa  hapo juu ajitahidi kufanya kazi za maagizo ya Wahe. Madiwani zote 
 kazi ambazo nyingine amekwishazianza ila bado hazijakamilika. 
9.3.1.1 Wajumbe waliyapokea maelezo hayo na kuagiza kuwa utekelezaji uendelee 

 na kikao kijacho wapate majibu. 

9.3.1.2 AZIMIO. Mkaguzi wa Ndani (W) afanye ukaguzi wa fedha Tshs. Milioni 10 

 zilizopelekwa na Halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa msingi wa 

 zahanati ya Kabainja Kata ya Kasuguti na atoe mtiririko wa fedha hizo 

 zilivyotumika. 
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9.3.2 Kuhusu azimio Na. 2 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.3.3.1 lilitekelezwa kwa Afisa Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika (W) kwa 

 kuwasilisha barua isiyokuwa na Kumb. Na. ya tarehe 01/09/2016 yenye 

 kichwa cha barua “Majibu ya hoja Na. HW/BRZ/2015-2016/7“.  

9.3.2.1 Wajumbe hawakuridhishwa na utekelezaji uliotolewa na Afisa Kilimo, 

 Umwagiliaji na Ushirika (W) kwani katika utekelezaji huo uliowasilishwa 

 ulikuwa na mapungufu yafuatayo:- 

 -   Barua iliyowasilishwa haikuwa na Kumb. Namba 

- Barua haikuonesha bayana kuomba msamaha (Kichwa cha barua 

 hakikujifafanua) 

 -  Mihtasari ya vikao vilivyofanyika haikuwasilishwa. 

 - Mahudhurio yaliyowasilishwa ni yale ya vitabu vya wageni na siyo ya 

 mahudhurio ya vikao vya pembejeo. 

9.3.2.2 Wajumbe walijigeuza Kamati ya Madiwani kufuatia kifungu na 34 na 35 cha 

 Kanuni za kudumu za mikutano ya shughuli za Halmashauri zilizotungwa chini 

 ya Kifungu cha 70 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Na. 7 

 ya mwaka 1982 vimeipa mamlaka Baraza la Madiwani kujigeuza kama Kamati 

 endapo litajitokeza jambo lolote katika kikao cha Halmashauri linalohusu 

 uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa kazi, mishahara au mazingira ya kazi 

 au utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi yeyote wa Halmashauri, jambo hilo 

 litajadiliwa katika Kamati ya Halmashauri nzima, isipokuwa kama Halmashauri 

 itaamua vinginevyo. 

9.3.2.3 Baada ya kujadili kwa kina wajumbe waliona kuna haja ya kuunda Kamati 

 ndogo ili kufuatilia mchakato mzima wa usambazaji wa ruzuku ya pembejeo 

 za kilimo katika Kata ya Namhula. 

9.3.2.3.1 AZIMIO. Kamati ndogo iliyoundwa kufuatilia mchakato mzima wa 

 usambazaji wa pembejeo za kilimo kwa utaratibu wa vocha kwa mwaka wa 

 fedha 2014/2015 katika Kata ya Namhula iwasilishe utekelezaji huo kwenye 

 mkutano ujao.  

Kamati iliundwa kama ifuatavyo:-  

NA. JINA WADHIFA 

1. Mhe. Makima Josephat Diwani Kata ya Hunyari     
2. Mhe. Fedson Rwesunga Diwani Kata ya Nampindi         
3. Mhe. Alex P. Msege Diwani Kata ya Kasuguti      

4. Mhe. Nyamtondo O. Deus Diwani Viti Maalum              
5. Mhe. Godliver Masamaki Diwani Viti Maalum      

6. Ndg. Felista Masamba Mkaguzi wa Ndani (W)         
7. Ndg. Michael Haule Mwanasheria (W)  

 

Kamati ilipewa hadidu za rejea kama ifuatavyo:- 

 - Kuitisha mikutano ya hadhara katika Vijiji vya Kata ya Namhula na wapate 

 fomu za wakulima walivyokuwa wanahudumiwa ikiwa ni pamoja na kuhakiki 

 saini za wanufaika. 
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 - Wapate hati za mapokeo ya pembejeo katika Vijiji vya Namhula. 

 - Wapate mihtasari ya vikao vya Kamati za vocha. 

 - Wapate nakala ya vitabu vya vocha. 

 - Wapate vitabu na stakabadhi za ulipaji wa mchakato mzima wa pembejeo 

 kwa wauzaji wa mawakala. 

- Kufanya mahojiano ya ana kwa ana na Ndg. Serapion Rujuguru pamoja na  

- Mhe. Jogoro Amon Biswalo pamoja na Watendaji wa Vijiji vya Kata ya 

Namhula. 

- Wapate fomu na orodha ya wanufaika kwenye mikutano ya hadhara. 

- Kuwasilisha mapendekezo na ushauri kwenye Mkutano wa Baraza juu ya hoja 

hiyo. 

- Kupitia vielelezo vilivyowasilishwa kwenye Kamati ya Halmashauri na Mhe. 

Jogoro Amon Biswalo.  

- Aidha Mhe. Jogoro Amon Biswalo aiwasilishie Kamati ndogo vielelezo 

 vifuatavyo:- 

 Kielelezo cha mifuko 60 ya mbolea katika Kata ya Namhula. 

 Hati ya vielelezo mifuko 50 ya mpunga. 

 Barua mbili za Mwenyekiti wa Kijiji cha Chingulubila akioneshwa 

kutoshirikishwa kwenye mchakato huo. 

 

9.3.3 Kuhusu azimio Na. 3 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.3.3.2 lililomtaka Mkaguzi wa Ndani (W) afanye ukaguzi wa usambazaji 

 wa ruzuku za pembejeo za kilimo kwa utaratibu wa vocha katika mwaka wa 

 fedha 2015/2016 ikiwa inaonekana kuna ubadhirifu mkubwa wa fedha zenye 

 thamani ya takribani Tshs. Milioni 60 na watakaothibitika kufanya ubadhirifu 

 huo wachukuliwe hatua stahiki. 

9.3.3.1 Maelezo yalitolewa na Mkaguzi wa Ndani kuwa awali ya yote anaomba radhi 
 kwa kuchelewa kufanya kazi kutokana na maagizo mbalimbali yaliyotolewa na 
 Wahe. Madiwani katika vikao mbalimbali vya Halmashauri sababu kubwa za 
 kutokamilisha maagizo hayo ni zifuatazo:- 

 Kudhoofika kiafya kwa kipindi hiki kulikompata kwa wiki nne mfululizo. 
 Kwa kipindi hiki yuko katika zoezi la uhakiki wa madeni ya watumishi kazi 

ambayo inahitajika sana Serikali Kuu na rejea agizo la Waziri Mkuu kwa 
Wakurugenzi wote nchini. 

 Aidha alimwomba Mungu awe na afya njema ili baada ya kukamilisha kazi 
 tajwa  hapo juu ajitahidi kufanya kazi za maagizo ya Wahe. Madiwani zote 
 kazi ambazo nyingine amekwishazianza ila bado hazijakamilika. 
9.3.3.2 Wajumbe waliyapokea maelezo hayo na kuagiza kuwa utekelezaji uendelee 

 kufanyika kufuatia azimio Na. 2 lenye dondoo Na. 9.3.2.3.1. 

 

9.3.4 Kuhusu azimio Na. 4 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.5.2.1 lilitekelezwa kwa Kaimu Mganga Mkuu (W) kumwandikia barua 

 Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Bunda yenye Kumb. Na. A:20/18/PART 

 III/327 ya tarehe 11/11/2016 iliyohusu tuhuma dhidi ya Hospitali teule ya 

 Wilaya ya Bunda DDH. Iliyoeleza zaidi juu ya hoja binafsi ya Mhe. Fyeka 
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 Sumera Sumera Diwani wa Kata ya Nyamuswa ambaye aliituhumu Hospitali 

 ya Bunda DDH kuwa imekuwa ikitoa huduma za afya chini ya kiwango, 

 imekuwa ikitoa huduma za afya zisizo na uwiano kwa mfano kutoza watoto 

 wenye umri chini ya miaka mitano, mama wajawazito, wazee na wenye 

 magonjwa sugu (wasiojiweza), imekuwa ikiwajali zaidi wateja wa papo kwa 

 papo tofauti na wateja wa huduma nyingine kama NHIF n.k hivyo aliiomba 

 ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Bunda iweze kushughulikia 

 hoja hizo na kuweza kupata ufumbuzi kwa manufaa ya jamii yetu. 

9.3.4.1 Wajumbe waliupokea utekelezaji huo, waliujadili kwa kina huku wakigusia 

 juu ya ukosefu wa Kituo cha Afya/Hospitali teule katika Halmashauri ya 

 Wilaya ya Bunda hivyo kupelekea wananchi kukosa huduma stahiki. Waliona 

 kuna haja ya kuteua Kituo cha Afya/Hospitali mojawapo na kuipa  hadhi ya 

 kuiendeleza kwa kasi ili itumiwe na Halmashauri ya Wilaya  kama  Hospitali 

 teule ya Wilaya  kati ya  Kituo cha Afya Manyamanyama na Hospitali 

 teule ya Bunda DDH ikiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Bunda suala la 

 kuteuwa kituo kimoja kati ya kituo cha afya Ikizu pamoja na Kasahunga 

 havitaweza kuhudumia kwa urahisi wananchi wote wa Wilaya ya Bunda 

 kulingana na jiografia ya Wilaya husika kwani imeundwa na vipande viwili 

 (majimbo) visivyoungana  

 

9.3.4.2 Baada ya majadiliano ya kina wajumbe walitoa azimio. 

9.3.4.2.1 AZIMIO. Mkurugenzi Mtendaji (W) akutane na Mkurugenzi wa 

 Halmashauri ya Mji wa Bunda wajadili suala la kuona uwezekano wa 

 Halmashauri ya Wilaya ya Bunda kupata hospitali/kituo cha afya kimojawapo 

 kati ya Hospitali teule ya Bunda DDH na Kituo cha Afya Manyamanyama 

 kitakachosimamiwa na Halmasauri ya Wilaya ya Bunda kama Hospitali teule 

 ya Wilaya ikiwa ni pamoja na kumuomba Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 

 wa Bunda kumtaka Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji wa Bunda kujibu 

 hoja binafsi ya Mhe. Fyeka Sumera Sumera dhidi ya Hospitali teule ya BDDH 

 kwa kuwa hospitali hiyo ipo kwenye Mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa 

 Bunda. 

Aidha hoja binafsi inahusu maeneo yafuatayo:- 

- Huduma hafifu kwa wagonjwa jambo linalopelekea vifo kutokana na uzembe wa 

watumishi hospitalini hapo. 

- Hospitali ya Bunda DDH kuendelea kutoa huduma kama hospitali binafsi pasipo 

kujali mkataba walioingia na Serikali ili kusaidia mahitaji ya wananchi. 

- Hospitali ya Bunda DDH kukaidi agizo la Serikali la kutoa huduma za matibabu 

bure kwa makundi maalum mathalani wazee wa miaka 60, watoto chini ya miaka 

5 na mama wajawazito. 

- Hospitali ya Bunda DDH kuonesha ubaguzi wa dhahili kati ya wagonjwa 

wanaotibiwa kwa kadi za Bima ya Afya na wale wa papo kwa papo. 

- Kulipa fedha za dawa kabla ya kutibiwa na kumuona Daktari. 
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9.3.5 Kuhusu azimio Na. 5 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.5.12.1 lilitekelezwa kwa Mweka Hazina (W) kueleza kuwa zoezi la 

 kukagua na kukusanya ada za leseni za biashara ili kuingizwa kwenye mfumo 

 wa Kielektroniki linaendelea hadi sasa timu ya ukusanyaji wa mapato 

 imekagua biashara 165 katika Kata ya Kibara, biashara 75 katika Kata ya 

 Iramba bado zoezi linaendelea kukagua na kukusanya ada za leseni za 

 biashara katika Kata zilizobaki 17 ili kuingiza kwenye mfumo wa Kielektroniki 

 ifikapo mwezi Desemba, 2016. 

9.3.5.1 Wajumbe waliupokea utekelezaji huo na kufunga hoja baada ya kushauri 

 kuwa ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) iiwezeshe timu ya ukusanyaji wa 

 mapato ili kuweza kufanya kazi hizo kwa wakati. 

 

9.3.6 Kuhusu azimio Na. 6 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.5.12.1 lilitekelezwa kwa Mwanasheria (W), Afisa Uvuvi (W) pamoja na 

 Mweka Hazina (W) kuwa katika mchakato wa marekebisho ya Sheria ndogo 

 za Halmashauri ya Wilaya ya Bunda, mapendekezo ya kubadili viwango vya 

 ushuru wa gunia la dagaa kwa kuzingatia Taratibu, Kanuni na Sheria kutoka 

 Tshs. 3000/= iliyopo hadi Tshs. 1500/= upo katika mchakato huo wa 

 uhuishaji wa Sheria ndogo, aidha katika makisio ya bajeti ya mwaka 

 2016/2017 kama tozo la kisheria kwa gunia la dagaa la Tshs. 3,000/= ipo 

 katika utekelezaji wa bajeti. 

9.3.6.1 Wajumbe waliupokea utekelezaji huo na kufunga hoja. 

 

9.3.7 Kuhusu azimio Na. 7 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.12.10 lilitekelezwa kwa Kaimu Afisa Rasilimali Watu (W), Kaimu Afisa 

 Mifugo na Uvuvi (W) pamoja Mweka Hazina (W) kuwa katika kikao cha 

 Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango kilimwagiza Mkurugenzi Mtendaji (W) 

 kuwaagiza Mhandisi wa Ujenzi (W) na Mkadiriaji Majenzi (W) kufanya tathmini 

 ya gharama zote katika ukamilishaji wa vyoo vya mnada wa Mwitende, 

 mnada wa Namhula na mnada wa Buzimbwe na kuhakikisha fedha inatolewa 

 ili kukamilisha ujenzi huo, hata hivyo tathmini ilifanyika na gharama za 

 ukamilishaji ni Tshs. 6,250,000/=. Hatua za ukamilishaji wa vyoo vya mnada 

 wa Mwitende, mnada wa Namhula na mnada wa Buzimbwe zinaendelea. 

9.3.7.1 Aidha mchanganuo katika BOQ wa ukamilishaji wa vyoo hivyo uliwasilishwa 

 kama ifuatavyo:- 

 - Mnada wa Mwitende – 3,000,000/= 

- Mnada wa Namhula – 3,000,000/= 

- Mnada wa Buzimbwe – 250,000/= 

9.3.7.2 Wajumbe waliupokea utekelezaji huo japo hawakuridhishwa na matumizi ya 

 fedha za awali kiasi cha Tshs 5,000,000/= zilizotolewa kujenga kila choo hii 

 ni baada ya kubainika kuwa katika choo cha mnada wa Mwitende na Namhula 

 katika mchanganuo uliowasilishwa wa ukamilishaji wa vyoo hivyo ni zaidi ya 

 nusu ya fedha za awali. 
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9.3.7.7 Baada ya majadiliano ya muda mrefu wajumbe walitoa maazimio. 

9.3.7.7.1 AZIMIO. Mkaguzi wa Ndani (W) afanye ukaguzi wa haraka wa fedha 

Tshs. 5,000,000/= zilizotolewa na Halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa vyoo vya 

minada ya Mwitende, Namhula na Buzimbwe ikiwa kila choo kilitengewa kiasi hicho 

cha fedha. Aidha ukaguzi wa haraka ufanyike ili Mkurugenzi Mtendaji (W) aruhusu 

malipo ya Tsh. 3,250,000/= za ukamilishaji wa vyoo hivyo yafanyike ikiwa choo cha 

mnada wa Mwitende zitolewe Tsh. 1,500,000/=, mnada wa Namhula Tsh. 

1,500,000/= na mnada wa Buzimbwe Tsh. 250,000/=.  

 

9.3.7.7.2 AZIMIO. Mkurugenzi Mtendaji (W) amchukulie hatua za kinidhamu 

Mhandisi wa Ujenzi (W) kwa kushindwa kuandaa BOQ pamoja na kufanya 

makisio ya chini ya gharama za ujenzi Tsh. 5,000,000/= wa vyoo vya minada 

ya Buzimbwe, Mwitende na Namhula kwa kila choo na awawajibishe 

Watendaji wa Kata/Vijiji waliohusika kusimamia vyoo hivyo iwapo taarifa ya 

Mkaguzi wa Ndani (W) itathibitisha ubadhilifu wa fedha ulifanyika. 

 

9.3.8 Kuhusu azimio Na. 8 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.12.11 lilitekelezwa kwa Kaimu Afisa Rasilimali Watu (W) kuwa ofisi ya 

 Mkurugenzi Mtendaji (W) ilimwandikia Mtendaji wa Kata ya Mugeta barua 

yenye Kumb. Na. HB/V:20/47/69 ya tarehe 06/09/2016 ya kumtaka 

 kuhakikisha choo cha mnada wa Mugeta kinarejeshwa katika mamlaka ya 

 Halmashauri na sasa choo hicho ni mali ya Halmashauri ya Wilaya ya Bunda. 

9.3.8.1 Wajumbe waliupokea utekelezaji huo na kufunga hoja hii ni baada ya Mhe. 

 Diwani wa Kata ya Mugeta ambaye pia na Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha 

 Mugeta kuuhakikishia mkutano kuwa choo hicho tayari kinamilikiwa na 

 Halmashauri, aidha alishauri kuwa ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) iwe 

 inasoma mihtasari ya Vijiji inayoletwa Halmashauri. 

 

9.3.9 Kuhusu azimio Na. 9 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/7 Dondoo Na. 

 45.3.13.5 lilitekelezwa kwa Mkurugenzi Mtendaji (W) kumwandikia barua  

 Afisa Madini wa Kanda ya ziwa Victoria yenye Kumb. Na. HB/B:10/11/23 ya 

 tarehe 01/11/2016 ya kumwomba kuhudhuria mkutano wa Baraza la 

 Madiwani la tarehe 18/11/2016 ili kuja kutoa ufafanuzi kuhusu sekta ya 

 Madini katika Halmashauri ya Wilaya ya Bunda.  

9.3.9.1 Kamishna wa Madini Kanda ya ziwa Victoria aliitikia agizo la Baraza la 

 Madiwani kwa kuhudhuria mkutano huo ili kuweza kutoa ufafanuzi mbalimbali 

 wa masuala ya sekta ya madini katika Halmashauri ya Wilaya ya Bunda. 

9.3.9.2 Wajumbe waliuliza maswali kwa Kamishna wa Madini Kanda ambapo 

 walitaka yapate majibu ya kina.  

9.3.9.3 Maswali yaliyoulizwa ni yafuatayo:- 

 - Katika Kata ya Nyamang’uta kuna Vijiji viwili vimebahatika kuwa na madini 

 lakini kuna baadhi ya wawekezaji wamekuwa wakija na vibali wakidai kupewa 

 vibali  hivyo toka kwa Kamishna wa Madini Kanda, hata hivyo wawekezaji hao 
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 wamekuwa  wakienda moja kwa moja katika maeneo ya wananchi bila 

 kufuata taratibu na kusababisha migogoro ya ardhi/mashamba (wananchi wa 

 maeneo husika hawashirikishwi kuhusu ujio wa wawekezaji hao katika 

 mashamba yao). Je kutokana na migogoro hiyo wananchi wa eneo husika, 

 Kijiji husika na Halmashauri kwa ujumla vinanufaika vipi na uwepo wa 

 wachimbaji hao? 

 - Ni vipi ofisi ya Kamishna wa Madini Kanda ya ziwa inatoa vibali vya 

 uchimbaji wakati maeneo yenyewe haiyajui na kwa nini ofisi hizo 

 hazimwelekezi (hapewi masharti) mwekezaji wa madini ya nini cha kufanya 

 pale anapopewa kibali cha kuchimba madini maana wakifika eneo husika 

 wanapoulizwa na viongozi wa eneo husika kinga yao huwa ni kuwa wamepata 

 kibali toka kwa Kamishna wa Madini Kanda. 

 - Je Viongozi wa Vijiji wana uelewa na miongozo ya masuala ya uwekezaji wa 

 madini? 

 - Je mtafiti wa madini anapewa miaka mingapi ya kufanya utafiti katika 

 Halmashauri maana wamekuwa wakifanya shughuli za uchimbaji wa madini 

 kama kawaida na wamekuwa wakichafua mazingira. 

 - Je ofisi ya Madini Kanda ya ziwa Victoria ipo tayari kuandamana na mteja 

 wao (Mwekezaji wa Madini) pale wananapompatia kibali cha kufanya utafiti 

 au kuchimba madini katika Kijiji ili kuja kuwaeleza wananchi wa maeneo 

 husika ili kuondoa tofauti na kero zinazojitokeza kati ya wawekezaji hao na 

 wanakijiji. 

 - Je ni hatua gani zinazopaswa kuchukuliwa katika Halmashauri ambazo 

 hazirejeshi 20% ya uchimbaji wa madini Vijijini? 

 - Je ni hatua gani zinachukuliwa na ofisi ya Madini Kanda ili kuhakikisha 

 wananchi hawadhuriki na kemikali mbalimbali zitokanazo na shughuli 

 mbalimbali za uchimbaji wa madini? 

 - Je ni lini Kamishna wa Madini Kanda ya ziwa Victoria atatembelea Kata za 

 Butimba na Namhula ili kutatua changamoto za wachimbaji wa madini na 

 wananchi zilizopo katika maeneo hayo? 

9.3.9.4 Kamishna wa Madini Kanda ya ziwa Victoria alijibu maswali hayo kama 

 ifuatavyo:- 

9.3.9.4.1 Kwa mujibu wa Sheria Na. 14 ya mwaka 2010 imeeleza kuwa Mtanzania 

 yeyote mwenye akili timamu aliyefikisha umri wa miaka 18 anapokuja 

 kuomba kibali cha kuwekeza katika sekta ya madini anaruhusiwa kupewa 

 kibali hicho, anapaswa kuripoti katika uongozi wa Kijiji anapoenda kuwekeza 

 na haruhusiwi kuchimba hadi hapo atakapokuwa amefanya makubaliano na 

 mwenye shamba/ardhi. Aidha alieleza kuwa wapo baadhi ya wananchi 

 wanaopenda kufanya nao kazi na wengine wanapenda kupewa fidia ya ardhi 

 kama ilivyoelekeza katika kifungu Na. 5 cha Sheria ya Ardhi. 

9.3.9.4.2 Halmashauri mara nyingi hunufaika na uwepo wa wawekezaji wenyewe 

 lakini pia inanufaika na kupata ushuru wa huduma ambapo ni wajibu wa 

 Halmashauri kurejesha 20% ya mapato yatokanayo na wachimbaji hao ya 
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 ushuru wa huduma katika Kijiji husika. 

9.3.9.4.3 Ofisi ya Madini Kanda huwa inawafahamisha wawekezaji wa madini wote 

 wanaokuja kuchukua leseni ya uwekezaji katika sekta ya madini kuyasoma na 

 kuyaelewa masharti ya uwekezaji na inawasainisha fomu zenye masharti hayo 

 ambazo zinapatikana katika ofisi za Madini Kanda, ofisi itajitahidi kuziwasilisha 

 fomu hizo katika ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) kwa ajili ya utekelezaji 

 zaidi.  Ni jukumu la Halmashauri kuwaeleza Watendaji wake wa Kata na Vijiji 

 juu ya kufuatilia fedha za ushuru wa huduma zitokanazo na wachimbaji hao. 

9.3.9.3.4 Kuhusu suala la uchafuzi wa mazingira linalosababishwa na wachimbaji na 

 watafiti wa madini katika Vijiji, Kamati za Usafi za Kata/Vijiji zinapaswa 

 kuchukua hatua kwa kuwaeleza wachimbaji hao athari wanazozisababisha 

 kwa wananchi lakini pia kuwasiliana na ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) na 

 ikiwezekana kuifahamisha ofisi ya Madini Kanda ili kuchukua hatua zaidi dhidi 

 ya wachimbaji hao. 

9.3.9.3.5 Kuhusu suala la ofisi ya Madini Kanda ya ziwa Victoria kuandamana na 

 mteja wao (Mwekezaji wa Madini) pale wananapompatia kibali cha kufanya 

 utafiti au kuchimba madini katika Kijiji, ofisi iko tayari lakini ifahamike 

 kuwa ni gharama kubwa zinazohitajika na zinahitaji bajeti. 

9.3.9.3.6 Alitoa ufafanuzi juu ya Halmashauri kutorejesha 20% ya mapato 

 yatokanayo na uchimbaji wa madini (fedha za ushuru wa huduma) kurudi 

 katika Kijiji husika Sheria iko kimya na haijazungumzia chochote juu ya 

 kuibana Halmashauri kuhakikisha inarudisha asilimia hizo zitokanazo na 

 ushuru wa huduma. Alisema kuwa ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) inaweza 

 kuwaandikia barua ya kuomba kuwapatia takwimu za bei za mauzo (turnover) 

 za wachimbaji wa madini walioko Halmashauri ya Wilaya ya Bunda. 

9.3.9.3.7 Taratibu za kupata leseni kwa wachimbaji wa madini zinafuatwa kwa 

 kuzingatia Sheria ya madini Na. 19 ya mwaka 1979 na zinaelekeza kuwa 

 mchimbaji wa madini anapopata kibali cha uchimbaji anapaswa kupita kwa 

 Mkuu wa Wilaya ili kupata maelekezo pia anaenda kwa viongozi wa Vijiji 

 kwa ajili ya utambulisho. Aidha, mfumo wa kuomba kibali cha kuwekeza 

 katika sekta ya madini umekuwa wazi ambapo wawekezaji wamepata fursa ya 

 kuomba vibali kupitia mtandaoni (online system). 

9.3.9.3.8 Sheria ya madini Na. 17 ya mwaka 1979 imefafanua kuwa mwekezaji 

 anayefanya utafiti, atafanya utafiti kwa muda wa miaka 7 tu na hapo 

 hatoruhusiwa kufanya utafiti katika maeneo hayo ila kwa sasa Sheria hiyo 

 imebadilishwa kwa kuwaongezea watafiti wa madini hadi kwa muda wa miaka 

 9 kufanya utafiti huo. Kazi kubwa ya watafiti wa madini huwa ni kubaini 

 aina ya madini yapatikanayo katika eneo husika kwa kuchukua sampuli ya 

 madini hayo  katika maabara ambapo ndipo itathibitika kuwa katika eneo hilo 

 kuna  madini ya aina fulani. 

9.3.9.3.9 Siku uongozi wa Kata ya Butimba pamoja na Namhula ukiwa tayari 

 utaijulisha ofisi ya Madini Kanda ili ije katika Kata hizo kutatua changamoto 

 zilizopo kati  wawekezaji na wananchi. 
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9.3.9.3.11 Ofisi za Kata na Vijiji zinao wajibu wa kukusanya takwimu za uzalishaji wa 

 madini katika maeneo ya wachimbaji walioko katika maeneo yao. Aidha 

 alieleza kuwa watafiti wa madini ni wadanganyifu sana kueleza kile 

 wanachokizalisha na alishauri kuwa Watendaji wa Kata na Vijiji kufanya 

 ukaguzi wa nini kinafanyika na kuchukua takwimu za uzalishaji unaoendelea 

 katika maeneo hayo. 

9.3.9.3.12 Aliwaomba Wahe. Madiwani kutoa ushirikiano wa kina ili kusaidia zoezi 

 linaloendelea kwa sasa la ukusanyaji wa ushuru wa madini ya ujenzi ambapo 

 kwa kila roli ni Tshs. 3,000/= na madini ya kokoto kwa roli ni Tshs. 6,000/= 

 na Halmashauri inaweza kumteua mtumishi wa kuweza kusimamia zoezi hilo 

 ambapo itafaidika na ushuru wa huduma pamoja na mrabaha wa madini ya 

 ujenzi. 

9.3.9.3.13 Mhe. Kangi Lugora Mbunge wa Jimbo la Mwibara alitoa uzoefu katika 

 sekta ya madini, akieleza kuwa katika sekta zinazosababisha migogoro mingi 

 hapa nchini ni pamoja na sekta ya madini ambapo wawekezaji wengi 

 huwa na lugha ya utafiti wakati nia yao ni kufanya uchimbaji wa madini.  Hii 

 huleta migogoro kwa kuwa eneo moja hufanyiwa utafiti na mwekezaji mmoja 

 kwa kutumia majina tofauti na kwa vipindi tofauti hivyo kukuta eneo hilo 

 linafanyiwa utafiti zaidi ya miaka 20 jambo ambalo huleta kero kubwa kwa 

 wananchi. Hata hivyo kinachowaumiza zaidi wananchi ni kitendo cha watafiti 

 hao kuchimba madini kawaida kama wachimbaji wenye vibali vya kuchimba 

 madini na Halmashauri hushindwa kuwadai ushuru wa huduma. 

9.3.9.3.14 Baada ya maelezo mazuri ya Kamishna wa Madini Kanda wajumbe walitoa 

 ushauri mbalimbali kama ifuatavyo:- 

9.3.3.14.1 USHAURI. Ofisi ya Madini Kanda iwe inaziwasilisha kwa Mkurugenzi 

 Mtendaji (W) mapema nakala za fomu za masharti kwa mwekezaji wa madini 

 aliyepata kibali cha kuwekeza katika Halmashauri ili kuweza kuyapitia 

 masharti hayo kinagaubaga kabla ya mwekezaji huyo kuja katika 

 Halmashauri. 

9.3.3.14.2 USHAURI. Ofisi ya Madini Kanda ione umuhimu wa kuwaandikia barua 

 wawekezaji na watafiti wote wa madini wa Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 

 kuwakumbusha kufuata Taratibu, Kanuni na Sheria za uchimbaji wa madini hii 

 ni pamoja na kuwataka kulipia ushuru wa huduma katika Halmashauri. 

9.3.3.14.3 USHAURI. Afisa Madini Kanda awasilishe Halmashauri takwimu sahihi za 

 mauzo ya wachimbaji wa madini ya Halmashauri ili kuweza kudai ushuru wa 

 huduma kwa wachimbaji wa madini.  

 

9.3.10 Kuhusu azimio Na. 10 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/8 Dondoo Na. 

 46.1.2.2.1 lilitekelezwa kwa Mhe. Jogoro A. Biswalo Mwenyekiti wa Kamati 

 ndogo kuwasilisha taarifa ya ziara ya Kamati ndogo ya kutembelea na 

 kukagua mradi wa maji wa Mugeta/Nyang’aranga kwa upande wa Kijiji cha 

 Mugeta kama unatoa maji kuwa Kamati ndogo iliteuliwa na Baraza la Wahe. 

 Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Bunda tarehe 19/08/2016 ilifanya 
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 ziara ya kutembelea na kukagua mradi wa maji Mugeta/Nyang’aranga kwa 

 upande wa Kijiji cha Mugeta ulioko Kata ya Mugeta Halmashauri ya Wilaya ya 

 Bunda tarehe 24/10/2016. Katika ziara hiyo Kamati ndogo ilitembelea pia DP 

 mbili (02) zilizopo sehemu ya Kijiji cha Nyang’aranga ambazo zinapata maji 

 kutoka chanzo cha maji kilichopo Kijiji cha Mugeta.  

9.3.10.1 Mradi wa maji wa Vijiji vya Mugeta na Nyang’aranga ulibuniwa kwa 

 ushirikiano kati ya wananchi na Halmashauri ya Wilaya ya Bunda ili kujibu 

 kero ya muda mrefu ya maji kwa ajili ya binadamu na mifugo kwa kuwa Vijiji 

 hivyo havina mto na ziwa Victoria lipo umbali wa 80km. 

9.3.10.2 Vijiji vya Mugeta na Nyang’aranga ni Vijiji vya wakulima na wafugaji. Vijiji 

 hivyo vina jumla ya wakazi 6,624 (Mugeta 2,336 na Nyang’aranga 4,288) na 

 Ng’ombe wapatao 3,600. 

 

9.3.10.2 Utekelezaji wa mradi wa maji wa Mugeta/Nyang’aranga. 

9.3.10.2.1 Mradi huo ulianza mwaka 2009 kwa kuja wataalam washauri kwa ajili ya 
 kutambulisha mradi katika Vijiji vya Mugeta/Nyang’aranga. 

Mradi huu ulitakiwa utekelezwe kwa gharama ya Tshs. 495,145,715.14 kwa 
 mwaka wa fedha 2011/2012 kwa mkataba LGA/065/2011-2012/W/WSDP/1-3, 
 Lot Na. BD-C9 uliosainiwa tarehe 30/05/2012 fedha za Benki ya Dunia. 

NB: Lakini kutokana na mchakato wa ufadhiri wa Benki ya Dunia kwa miradi 
 ya maji kuchukua muda mrefu, katika kuleta fedha/kufadhiri miradi hiyo 
 aliyekuwa Mhe. Mbunge wa Jimbo la Bunda Ndg. Stephen Masatu Wasira 
 aliwasilisha andiko la mradi kwenye Ubalozi wa Japan la kuomba fedha za 
 ujenzi wa mradi Kijiji cha Mugeta peke yake kutokana na kilio kikubwa cha 
 wananchi wa Kijiji cha Mugeta kuhusu uhaba zaidi wa maji kwa kipindi hicho. 
 

 Andiko hilo la mradi liliomba Tshs. 270,000,000/= lenye mchanganuo 

 ufuatao:- 

NA. CHANZO CHA FEDHA KIASI 

1. Japan 240,000,000/= 

2. Halmashauri 23,000,000/= 

3. Wananchi 7,000,000/= 
         JUMLA KUU 270,000,000/= 

 

9.3.10.2.2 Mpaka tarehe ya utekelezaji wa mradi huu ni kiasi cha fedha Tshs. 

 210,000,000/= ndizo zilipokelewa toka Serikali ya Japan.  

9.3.10.2.2 Halmashauri ilitoa kiasi cha fedha Tshs. 3,015,000/= kwa ajili ya kufanya 

 uchunguzi wa maji chini ya ardhi. Wananchi wa Kijiji cha Mugeta hawakutoa 

 chochote kama mchango wao. 

 

9.3.10.3 Hali halisi ya maji ya Mugeta/Nyang’aranga 

9.3.10.3.1 Hali halisi ya mradi wa maji Mugeta/Nyang’aranga kwa upande wa Kijiji 

 cha Mugeta ni nzuri kwani DP 07 zinatoa maji na DP 02 kwa upande wa Kijiji 

 cha Nyang’aranga zinatoa maji, isipokuwa DP 01 iliyopo eneo la Manyangare, 

 DP hiyo kwa mujibu wa maelezo ya Mhandisi wa Maji na udhibiti wa Maji Taka 
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 (W) ilijengwa kimakosa na Mkandarasi wala haimo katika BOQ na haikulipwa, 

 aidha maelezo hayo yalithibitishwa na Mkandarasi wa mradi wa maji 

 Mugeta/Nyang’aranga aliyefanya kazi hiyo. 

9.3.10.4 Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa mradi.  
9.3.10.4.1 Kuchelewa kupokelewa kwa fedha za umeme.  
9.2.10.4.1.1Tatizo kubwa lililojitokeza katika mradi huu ilikuwa ni ukosefu wa fedha 
 na kuchelewa kwa kupokelewa kwa fedha kwa ajili ya kusambaza umeme. 
 Kwa sababu hiyo mkandarasi alilazimika kukabidhi mradi huo Halmashauri 
 kabla ya kukamilika hii ikiwa ni pamoja na kufanya majaribio ya miundombinu 
 ya maji na kuweka dawa katika mifumo ya maji. 

Mkandarasi huyo aliamua kukabidhi mradi huo kwa Halmashauri ili kuepuka 
 gharama ambazo angekutana nazo bila kujua ni lini fedha za umeme 
 zingepatikana. 

NB: Miundombinu ya maji ilikamilika tarehe 02/02/2013 na kukabidhiwa kwa 
 Halmashauri tarehe 30/05/2013 baada ya kusubiri fedha ya umeme kwa miezi 
 mitatu bila mafanikio. 
 
 
9.2.10.5 Mapendekezo ya Kamati. 

(i) Huduma ya maji inayopatikana katika Vijiji vya Mugeta na Nyang’aranga 

ilipiwe ili kukidhi gharama za uendeshaji wa mradi. Aidha ziwepo Kamati 

ndogo za maji kwa ajili ya usimamizi wa mradi. 

(ii) Pamoja na kwamba DP iliyojengwa kimakosa eneo la Manyangare haikuwemo 

katika BOQ Kamati inapendekeza Serikali ijitahidi kupeleka maji kwani kuna 

uhitaji mkubwa wa huduma hiyo. 

(iii)  Kwa wale wananchi waliojenga na kulima katika maeneo ya miundombinu ya 

maji Kamati inapendekeza Serikali za vijiji husika ichukue hatua za maksudi za 

kuwaondoa wananchi wote waliovamia miundombinu ya maji. 

(iv) Mkandarasi asawazishe matuta kwenye maeneo aliyochimba mitaro ya 

mabomba kwa trench digger. 

(v) Serikali itafute fedha kwa ajili ya kukarabati miundombinu iliyoharibika kipindi 

cha 2013-2016 kwa ajili ya kijiji cha Nyang’aranga ili wananchi wa eneo hilo 

wapate huduma ya maji. 

(vi) Mtaalam mshauri na mkandarasi mjenzi Audacia Investment Ltd waeleze 

sababu za kujenga DP 20 badala ya DP 25 kwa mujibu wa mkataba. 

(vii)  Kamati inapendekeza ukaguzi wa mradi wa maji Mugeta/Nyang’aranga 

ufanyike kwani fedha zilizotumika ni nyingi ukilinganisha na hali halisi ya 

utekelezaji wa mradi. 

9.2.10.6 Wajumbe waliipokea taarifa hiyo, waliijadili kwa kina huku wakijadili zaidi 
 mapokezi ya fedha katika awamu ya III ya fedha toka Ubalozi wa Japan Tshs. 
 210,000,000/= zilizofunguliwa akaunti namba 3011200116 katika ngazi ya 
 Halmashauri na zilitumika kufanya kazi kwa kutumia wakandarasi watatu (3) 
 ambapo mkandarasi wa pili Contrive Engineering mkataba wake ulikuwa ni wa 
 kiasi cha Tshs. 81,407,500/= mkataba Na. LGA: 065/2009-2010/W/JICA/08 
 na alipewa tenda ya kujenga tenki la maji lenye ujazo wa lita laki moja na 
 hamsini elfu (150,000) ila kutokana na hali ya udongo kutoweza kuhimili 
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 kubeba tanki la lita 150,000 ililazimika kukubalika kujenga tanki lenye ujazo 
 wa lita 100,000 za maji lenye thamani ya kiasi cha fedha Tshs. 71,258,809/= 
 ambapo wajumbe walitaka kupata namba ya mkataba huo (namba ya 
 mkataba haikuonekana/haikuwasilishwa). 
9.2.10.7 Walimjadili pia mkandarasi wa tatu Audacia Investment L.t.d aliyepewa 
 tenda  ya kuchimba mtaro wa bomba, kujenga DP na kununua mabomba ya 
 kazi  hiyo kwa gharama ya Tshs. 119,211,191/= ambapo pia namba ya 
 mkataba haikuoneshwa (namba ya mkataba haikuonekana/haikuwasilishwa). 
9.2.10.8 Aidha wajumbe walijadili pia mapokezi ya fedha katika awamu ya tano ya 
 mradi ambapo mradi uliitaji umeme kwa ajili ya kusukuma maji katika 
 maeneo yote ya mradi wa maji, baada ya Wizara ya Maji kupitia Benki ya 
 Dunia WSDP kuchelewa kuleta fedha kiasi cha Tshs. 119,275,844/= 
 zilizokuwa katika mkataba, aliyekuwa Mhe. Mbunge wa Jimbo la Bunda Ndg. 
 Stephen Masatu Wasira alijitahidi kutafuta fedha kwa ajili ya kusambaza 
 umeme.  
9.2.10.8.1 Katika jitihada zake alifanikiwa kupata kiasi cha fedha Tshs. 
 125,000,000/= kutoka Wizara ya Nishati na Madini kupitia mradi wa umeme 
 vijijini (REA).  
9.2.10.8.2 Fedha hizo zilipokelewa na kuingia kwenye akaunti ya maendeleo ya 

 Halmashauri (Development Cash Account), wajumbe pia walitaka kupata 

 akaunti namba ambayo fedha hizo ziliingizwa (akaunti Na. haikuwasilishwa). 

9.2.10.9 Baada ya majadiliano ya kina wajumbe walitoa azimio. 

9.2.10.9.1 AZIMIO. Mkaguzi wa Ndani (W) afanye ukaguzi wa matumizi ya fedha 

 zote zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa maji wa 

 Mugeta/Nyang’aranga katika awamu mbalimbali. 

 

9.2.11 Kuhusu azimio Na. 11 la Muhtasari Na. HW/BRZ/2015-2016/06/8 Dondoo Na. 

 46.1.4.8.1 lilitekelezwa kwa Kaimu Afisa Mifugo na Uvuvi (W) kueleza kuwa 

 ofisi ya Mifugo na Uvuvi iliandaa utaratibu na iliutangaza mnada wa Hunyari 

 ambapo tayari ulishaanzishwa toka mwezi wa 9/2016 na unafanyika kila 

 tarehe 9 ya kila mwezi. 

9.2.11.1 Wajumbe waliupokea utekelezaji huo na kufunga hoja. 

 

MUHTASARI NA. HW/BRZ/2016-2017/01/7 TAARIFA ZA KAMATI ZA 

KUDUMU ZA HALMASHAURI. 

10.1 Taarifa za Kamati za Kudumu za Halmashauri ziliwasilishwa kwenye mkutano 

huo kama ifuatavyo:- 

10.1.1 (i) Taarifa ya Kamati ya Kudhibiti UKIMWI robo ya I mwaka 

 2016/2017. 

10.1.1.1 Taarifa hiyo iliwasilishwa kwenye mkutano na Mhe. Godliver Masamaki kwa 

 niaba ya Mwenyekiti wa Kamati ambaye ni Makamu Mwenyekiti wa 

 Halmashauri. 

10.1.1.2 Wajumbe waliipokea taarifa hiyo, waliijadili na kuipitisha baada ya kutoa 

 ushauri kuwa Mwenyekiti wa Halmashauri na Katibu wa Vikao vya 

 Halmashauri (Mkurugenzi Mtendaji Wilaya) waone umuhimu wa kuwaongeza 
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 wajumbe wa Kamati ya Kudhibiti UKIMWI kwenye Kamati za kudumu za 

 Halmashauri hii ni pamoja na kuongeza wajumbe wengine wawili (02) kwenye 

 Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango kama ilivyotafsiliwa kwenye mwongozo 

 wa Uundaji wa Kamati za Halmashauri wa tarehe 10/11/2016 uliotolewa na 

 Katibu Mkuu. 

 

10.1.2 (ii) Taarifa ya Kamati ya Elimu, Afya na Maji robo ya I mwaka 

 2016/2017. 

10.1.2.1 Taarifa hiyo iliwasilishwa kwenye mkutano na Mwenyekiti wa Kamati Mhe. 

 Misana S. Jigwila. 

10.1.2.2 Wajumbe waliipokea taarifa hiyo, waliijadili na waliipitisha baada ya kutoa 

 ushauri na maazimio mbalimbali kama ifuatavyo:- 

10.1.2.2.1 USHAURI. Halmashauri ione umuhimu wa kupeleka watumishi wa Afya 

 katika zahanati za Igundu na Iramba ikiwa baadhi ya watumishi katika 

 zahanati hizo walitoroka kutokana na zoezi linaloendelea la kuhakiki 

 watumishi hewa. 

10.1.2.2.2 USHAURI. Halmashauri itenge fedha za kuimarisha vituo vya Afya vya 

 Kasahunga na Ikizu. 

10.1.2.2.3 AZIMIO. Mhandisi wa Ujenzi (W) afanye tathmini (makisio) ya ujenzi wa 

 choo katika Kituo cha Afya Ikizu ikiwa wananchi wa Kata ya Nyamuswa 

 walishajitolea kuchimba mashimo na kujenga boma katika choo hicho. 

10.1.2.2.4 USHAURI. Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) ione umuhimu wa kutenga 

 fedha za ukarabati wa ofisi ya Maendeleo ya Jamii. 

10.1.2.2.5 AZIMIO. Mkurugenzi Mtendaji (W) amwajibishe mfadhili tapeli 

 aliyejifanya  kutokea Kampuni ya Vodacom Foundation na kusababisha 

 maafa makubwa katika Kata za Butimba, Kasuguti na Nyamihyolo kwa 

 kubomoa vyumba vya madarasa kumtaka kujenga vyumba hivyo haraka 

 iwezekanavyo kwa  gharama zake mwenyewe. 

 

10.1.3 (iii) Taarifa ya Kamati ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira robo ya I 

 mwaka 2016/2017. 

10.1.3.1 Taarifa hiyo iliwasilishwa kwenye mkutano na Mwenyekiti wa Kamati Mhe. 

 Keremba J. Irobi. 

10.1.3.2 Wajumbe waliipokea taarifa hiyo, waliijadili na waliipitisha baada ya kutoa 

 ushauri mbalimbali kama ifuatavyo:- 

10.1.3.2.1 USHAURI. Halmashauri itafute namna ya kupata fedha kwa ajili ya 

 ujenzi wa stendi ya Nyamuswa maana tumekuwa tukikosa mapato mengi 

 katika stendi hiyo. 

10.1.3.2.2 USHAURI. Halmashauri ione umuhimu wa kujenga vizimba vya 

 kukusanyia taka katika Kata ya Nyamuswa maana viko katika bajeti 

 tunayoendelea nayo ya mwaka 2016/2017. 

10.1.3.2.3 USHAURI. Kuhusu suala la kurejesha 20% vijijini ya ukusanyaji wa 

 mapato ilijadiliwa na kushauriwa kurejeshwa kwenye Kikao cha Fedha, 
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 Uongozi na Mipango ili lijadiliwe zaidi. 

 

10.1.4 (iv) Taarifa ya Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango robo ya I 

 mwaka 2016/2017. 

10.1.4.1 Taarifa hiyo iliwasilishwa kwenye mkutano na Mhe. Kerembe J. Irobi kwa 

 niaba ya Mwenyekiti wa Kamati ambaye ni Mwenyekiti wa Halmashauri.  

10.1.4.2 Wajumbe waliipokea taarifa hiyo, waliijadili na waliipitisha baada ya kutoa 

 ushauri mbalimbali kama ifuatavyo:- 

10.1.4.2.1 USHAURI. Mkurugenzi Mtendaji (W) aitishe mkutano maalum wa Baraza 

 la Madiwani la kujadili hoja za Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za 

 Serikali kwa kuwa mkutano huo upo kwa mujibu wa Sheria. 

10.1.4.2.2 USHAURI. Menejimenti ihakikishe kuwa fedha za makusanyo 60% 

 zinaelekezwa katika miradi ya maendeleo na 40% zitumike katika uendeshaji 

 wa Halmashauri. 

10.1.4.2.3 USHAURI. Menejimenti ihakikishe inaweka mikakati madhubuti ya 

 kuhakikisha inaziba mianya ya upotevu wa mapato ya Halmashauri. 

10.1.4.2.4 USHAURI. Menejimenti itenge fedha kwa ajili ya ujenzi wa choo kingine 

 katika mnada wa Mugeta. 

10.1.4.2.5 USHAURI. Menejimenti ihakikishe inaharakisha mchakato wa ukarabati 

 wa lambo la Kisangwa. 

10.1.5 Wajumbe walijadili zaidi juu ya dondoo Na. 109.4.3 hadi 104.4.3.3.1 

 iliyowasilishwa na wajumbe wa Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango ya 

 kuomba idhini ya kubinafsisha baadhi ya vyanzo vya mapato ya Halmashauri 

 katika upande wa minada. Taarifa iliyowasilishwa kwenye mkutano ikiiomba 

 idhini ya kubinafsisha chanzo hicho cha mapato ya minada ni kama 

 ifuatavyo:- 

- Mnada wa Mwitende mzabuni awe analeta Tshs. 400,000/= kwa mwezi 

 - Mnada wa Namhula mzabuni awe analeta Tshs. 1,000,000= kwa mwezi. 

 - Mnada wa Mihingo mzabuni awe analeta Tshs. 200,000/= kwa mwezi. 

 - Mnada wa Bulamba mzabuni awe analeta Tshs. 1,000,000/= kwa mwezi. 

 - Mnada wa Mugeta mzabuni awe analeta Tshs. 10,000,000/= kwa mwezi. 

10.1.5.1 Baada ya wajumbe kufanya ulinganifu yakinifu na kujiridhisha juu ya 

 ukusanyaji wa mapato katika minada kati ya wazabuni na Halmashauri kwa 

 kipindi cha kuanzia mwezi Julai hadi Septemba, 2016 hawakuridhia 

 kubinafsisha chanzo hicho, wakieleza kuwa Halmashauri bado inafanya vizuri 

 katika ukusanyaji ukilinganisha na wazabuni hivyo hakuna sababu yoyote ya 

 kubinafsisha chanzo hicho. Ilisisitiza kuwa Halmashauri iweke mpango 

 mkakati madhubuti wa ukusanyaji wa mapato. 

 

MUHTASARI NA. HW/BRZ/2016-2017/01/8 TAARIFA MBALIMBALI. 

11.1 (i) Matumizi ya magari ya Halmashauri. 

11.1.1 Taarifa hiyo iliwasilishwa na kusomwa kwenye mkutano na Kaimu Afisa 

 Rasilimali Watu (W) kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji (W) kuwa Mhandisi 
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 Mussa I. Iyombe Katibu Mkuu aliwaandikia barua Wakurugenzi wote nchini 

 wa Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji na Halmashauri za Wilaya yenye 

 Kumb. Na. CB.215/402/01/186 ya tarehe 12/10/2016 kuhusu matumizi ya 

 Magari ya Halmashauri. 

11.1.2 Katika siku za hivi karibuni, ofisi ya Rais – TAMISEMI imekuwa ikipokea 

 maombi mbalimbali ya magari kutoka kwa Wakurugenzi wa Halmashauri. 

 Pamoja na sababu nyinginezo, uchakavu wa magari umetajwa kuwa ni 

 mojawapo ya visababishi vya upungufu wa magari katika Halmashauri. 

11.1.3 Uchunguzi uliofanywa na ofisi ya Rais – TAMISEMI umebaini kuwa uchakavu 

 wa magari ya Halmashauri unatokana na matumizi mabaya ya magari kwa 

 Maafisa walipewa dhamana ya kuyatumia magari hayo. Ipo tabia ya Viongozi 

 wa Kisiasa na watumishi wa Halmashauri kwa shughuli zao binafsi. Hali hii 

 inasababisha viongozi hao kuchagua ama kupendekeza kuendeshwa na 

 baadhi ya madereva ambao wanawza kutekeleza matakwa yao na kuwataka 

 madereva ambao wanasimamia na kutekeleza maadili ya taaluma zao na 

 Utumishi wa Umma. 

11.1.4 Katibu Mkuu aliwaagiza Wakurugenzi wa Halmashauri wote kusimamia 

 ipasavyo matumizi ya magari pamoja na mali nyingine za Halmashauri na 

 kuhakikisha kuwa zinatumiwa kwa maslahi ya Umma. Safari zote za kikazi za 

 viongozi wa Kisiasa na Watendaji Wakuu na watumishi ziratibiwe kwa Mujibu 

 wa Kanuni na miongozo iliyopo kuhusu uendeshaji wa shughuli za 

 Halmashauri na kumbukumbu za safari zote za kikazi ziwekwe kwenye kitabu 

 cha safari (log book). Kanuni za Halmashauri zisomwe, zitafsiriwe na 

 zieleweke kwa viongozi wa Kisiasa na watumishi wote wa Halmashauri ili 

 zitekelezwe kikamilifu. 

11.1.5 Aidha, upangaji wa magari kwa madereva uzingatie weledi wa taaluma ya 

 mtumishi na siyo kwa upendeleo au kwa maslahi binafsi ya Kiongozi husika. 

 Ofisi ya Rais – TAMISEMI haitasita kumchukulia hatua za kinidhamu na za 

 kisheria Kiongozi au mtumishi yeyote atakayebainika kukiuka Kanuni za 

 Halmashauri, Taratibu na Maadili ya Utumishi wa Umma kwa mujibu wa 

 Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Na. 13 ya mwaka 1995 na Sheria ya 

 Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002. 

11.1.6 Aliwataka, barua hii isomwe kwenye Mabaraza ya Madiwani kwa kuwa 

 Waheshimiwa Madiwani ndiyo wasimamizi wakuu wa mali za Halmashauri ili 

 wao wenyewe waongoze katika utunzaji wa mali za Halmashauri na waweze 

 kusimamia ipasavyo utekelezaji wa maelekezo hayo. 

11.1.7 Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na kuipitisha kwa utekelezaji. 

 

MUHTASARI NA. HW/BRZ/2015-2016/01/09 KUFUNGA MKUTANO. 

12.1 Katibu alimkaribisha Mwenyekiti ili afunge mkutano. 

12.2 Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe wote kwa michango yao ya mawazo na kwa 

kazi kubwa waliyoifanya kwa manufaa ya Halmashauri. 
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12.2.1 Aliwaomba wajumbe kuwa na mawazo ya pamoja wakati wa kufanya 

maamuzi mbalimbali watakapojigeuza Kamati kujadili masuala ya watumishi 

kwa mujibu wa  kifungu na 34 na 35 cha Kanuni za kudumu za mikutano ya 

shughuli za Halmashauri zilizotungwa chini ya Kifungu cha 70 cha Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 1982 vimeipa mamlaka 

Baraza la Madiwani kujigeuza kama Kamati endapo litajitokeza jambo lolote 

katika kikao cha Halmashauri linalohusu uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa 

kazi, mishahara au mazingira ya kazi au utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi 

yeyote wa Halmashauri, jambo hilo litajadiliwa katika Kamati ya Halmashauri 

nzima, isipokuwa kama Halmashauri itaamua vinginevyo. 

12.2.3 Alifunga mkutano saa 11:13 jioni. 

 

 

UMETHIBITISHWA. 
 
SAINI YA MWENYEKITI..........................SAINI YA KATIBU........................... 
 
JINA LA MWENYEKITI............................JINA LA KATIBU.............................. 
 
  TAREHE.................................... 
 

 

 


