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JINSI  MFUMO WA GoT-HOMIS 

KUBORESHA HUDUMA ZAAFYA NA 

KUINUA MAPATO  KATIKA VITUO 
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UTANGULIZI. 

Mfumo wa GoT-HOMIS ni mfumo wa 

kilectroniki ulianzishwa kwaajili ya 

usimamizi na uendeshaji wa vituo vya 

kutole huduma za Afya. 

Mfumo wa GoT-HOMIS  umeweza kusaidi 

kurahisha  shughuli za vituo vya kutolea 

huduma za afya pamoja kusimamia 

uzalishaji na uhifadhi wa taarifa na takwimu 

za wagonjwa,mapato na dawa . 

Pia mfumo huu umeweza kusaidia 

urahisishaji upatikanaji wa Taarifa kwa 

haraka. 

Aidha Mfumo wa GoT-HOMIS umeweza 

kuongeza ufanisi kwa watendaji na 

upatikanaji wa taarifa nakuongeza 

uwajibikaji. 

Halmashauri ya Wilaya Bunda imeweza 

kufanikiwa kufunga Mfumo huu katika 

Vituo vitatu. 

Hata hivyo Hamashauri imeendelea kutenga 

fedha katika bajeti kwaajili kuhakikisha kila 

kituo cha kutolea huduma za Afya 

unafungwa mfumo huo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Katika kutambua umuhimu wa upatikanaji 

wa taarifa za afya  pamoja na Udhibiti wa 

mapato katika Hospitali,Vituo vya Afya na 

Zahati  Serikali ilianzisha Mfumo wa  

Government of Tanzania Health Operations 

informations System(GoT-HoMIS) 

Ambapo ulianza kutumika mapema 2017 na 

kiasi kikubwa umewezesha vituo vya 

Afya,Hospitali,Zahanati kuwezesha 

kukusanya mapato yake kikamilifu kwa njia 

ya kielectroni na upatikanaji wa taarifa. 

Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 

imeendelea kutekeleza agizo hilo la Serikali 

kwa kufunga mfumo huo katika Vituo vya 

Afya vitatu ambavyo Kisorya, Ikizu na 

Kasahunga. 

Mkurugenzi Mtendaji Bwa Amos Kusaja 

amesema kuwa kuanzishwa kwa mifumo 

mbalimbali ikiwemo mfumo wa GoT-

HOMIS,ambao umesaidia katika kukusanya 

mapato katika vituo vya Afya. 

‘Halmashauri ya Wilaya ya Bunda mpaka 

sasa imefunga mfumo huo katika vituo 

vitatu ambapo mpaka sasa tumeona 

mabadiliko ya mapato ya awali na sasa 

baada ya kutumia mfumo huo’.anasema Bw. 

Kusaja 

Mganga mfawidhi wa Kituo cha Afya Ikizu 

Bi Secilia likawa Amesema kuwa Kituo cha 

Afya Ikizu awali kilifunga mfumo huo 

katika vitengo viwili ambavyo ni mapokezi 

na dirisha la dawa kwa sasa  mfumo 

umesambaa katika vitengo vinne zaidi 

ambavyo ni Ofisi  ya Mganga 

Mfawidhi,OPD,Maabara na Wodi ya 

Wazazi. 

‘’Mfumo huu unagharama nyingi sana 

katika kufunga ila tunashukuru tumeweza 

kufanikiwa kufunga katika maeneo yote 

katika kituo chetu’.amesema  Bi Likawa 

Dkt Likawa ameeleza mafanikio 

yaliyopatikana baada ya kuanza kutumia 

mfumo wa GoT-HOMIS, ni kuongezeka 

kwa mapato kwa wastani wa 

Tshs.3,596,229.60 kwa miezi mitano ya 

mwazo ya matumizi wa mfumo  ikiwa ni 

tofauti na miezi mitano kabla ya  kabla ya 

matumizi ya mfumo iliyokuwa na wastani 

wa Tshs.2,408,784 ambapo tofauti yake ni 

Tshs.1,187,445 baada ya matumizi ya 

mfumo. 

Pia mfumo wa GoT-HOMIS umefanya 

kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa 

wanaokuja kupata huduma katika kituo  

hicho . 

“Kabla ya mfumo huu haujafunga,kituo 

kilikuwa inahudumia wagonjwa wapatao 10 

hadi 20 kwa siku kwa upande wa ‘OPD’ 

lakini kwa sasa kituo kinahudumia  

wagonjwa 50 kwa siku”amesemaa Dkt 

likawa 



 

Bwa.Jeromine Leone Mhasibu kituo cha 

Afya Ikizu  

 

 dirisha moja la huduma kwenda jingine 

kwaajili ya huduma za kitabibu. 

Aidha Dkt Mussa amesema kuwa mfumo 

huu umesaidia kwa kiasi kikubwa ongezeko 

la mapato  kutoka  1,016,000 hadi 

1,055,000. 

‘Kwasasa mfumo huu umeweza kuleta kila 

mchanganuo wa huduma ambayo imesaidia 

kuongezeka kwa mapato kwani awali 

ukusanyaji wa mapato uliuwa 

hafifu”.anasema Mussa 

Pia Dkt Mussa ameeleza kuwa kutokana na 

ongezeo la mapato  kituo imeweza 

kujihakikishia  upatikanaji wa Dawa kwa 

asilimia mia. 

“Tumefaniiwa udhibiti mianya ya upotevu 

wa dawa na hakuna mgonjwa anayefika 

kituoni akaosa dawa’.amesema Dkt Mussa

Kwa Upande wake Mganga Mfawidhi kituo 

cha Afya Kisorya   Dkt Yassin Mussa 

amesema mfumo wa GoT-HOMIS 

umesaidia kutambua  idadi ya wagonjwa 

waliofika katika kituo  cha afya pamoja na 

taarifa nyingine za matumizi ya dawa 

kutokana mfumo unatunza taarifa. 

 

Bwa. Selemani Mahindi wa kituo cha Afya 

Kisorya akiingiza taarifa za mgonjwa kwa 

upande wa Dawa. 

Dkt Mussa ameeleza zaidi kuwa kupita 

mfumo huu umeweza kusaidia wagonjwa 

kutopata shida kuzunguka na faili kutoka 

dirisha moja la huduma kwenda jingine 

kwaajili ya huduma za kitabibu. 

huu umeweza kuleta kila mchanganuo wa 

huduma ambayo imesaidia kuongezeka kwa 

mapato kwani awali ukusanyaji wa mapato 

uliuwa hafifu”.anasema Mussa 

Pia Dkt Mussa ameeleza kuwa kutokana na 

ongezeo la mapato  kituo imeweza 

kujihakikishia  upatikanaji wa Dawa kwa 

asilimia mia. 

“Tumefaniiwa udhibiti mianya ya upotevu 

wa dawa na hakuna mgonjwa anayefika 

kituoni akaosa dawa’.amesema Dkt Mussa 



 

 

Yoweli Matonde Mganga Mfawidhi kituo 

cha afya Kasahunga amesema uwepo wa 

mfumo wa GoT-HOMIS umeweza kuonesha 

tofauti na mifumo mengine kutokana kuwa 

wenyewe unauweza wa ufanya kazi hata 

pasipo na Mtandao na hivyo kuweza kutoa 

huduma wakati wowote. 

‘utoaji huduma wakati wowote hata 

usipokuwa na mtandao imesaidia 

kutohairisha kwa utoaji wa huduma kama 

ilivyo wa mifumo mengine’. 

Dkt Matonde Ameeleza zaidi kuwa mfumo 

umeweza uhifadhi taaarifa za  wagonjwa 

zilizojitosheleza,ambapo mgonjwa taarifa 

zake za ugonjwa zinaweza uonekana kokote  

na kusaidiwa   kutokana na historia ya 

sehemu ya mwisho aliopatiwa huduma. 

“awali taaarifa za mgonjwa zilikuwa 

zinajirudia rudia’.amesema 

Mbali na uboreshaji wa huduma mfumo pia 

umesaidia kuongeza mapato kutoka 

902,000.00 hadi 2,486,000.00. 

 

 

Bi.Flontina Wanjiku (Kushoto) akiwa atika huduma ya mapokezi katika kituo cha Afya 

Kasahunga 

 

 

 

 



 

Mkazi wa Kisorya Bwa. Juma Kiboko 

ameishukuru serikali kwakuendele 

kuboresha huduma za afya ambapo kupiti 

mfumo wa GoT-HOMIS umeeweza 

kuondoa usumbufu kwa sisi wananchi hasa 

pindi unapofika hospital kuanza kutoa 

taarifa upya. 

‘ila kwasasa tumeona mfumo unatunza 

taarifa ambapo ukifika kituo cha  huduma ni 

kueleza tatizo linalosumbua’.anasema 

Bwa.Kiboko 

Ameeleza zaidi kuwa kupitia mfumo 

Serikali imeweza kuziba mianya ya upotevu 

wa mapato yake. 

‘Awali mhudumu alikuwa anauwezo wa 

kujiamulia hii fedha niweke katika mfuko wa 

huduma au nisiweke ila sasa kila fedha 

inahifadhiwa’.anasema Bwa. Kiboko 

 

Naye Mganga Mkuu wa Halmashauri Dkt 

Nuru Yunge ameishukuru Serikali kwa 

kuleta mfumo huo, kwa namna moja ama 

nyingine umeweza kutatua baadhi ya 

changamoto katika sehemu za kutolea 

huduma za afya katika Halmshauri ya 

Wilaya ya Bunda. 

Halmashauri ya Wilaya ya Bunda ina Tarafa 

tatu ambazo ni Chamriho,Kenkombyo na 

Nansimo ina kata 17 na vijiji 78. 
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